Share game FM24 (PC)

Hiển thị kết quả từ 21 tói 30 trong tổng số 46

Threaded View

Số bài viết
    1,783

Chiến thuật : Những viên gạch đầu tiên của fm11 và cho các bản tiếp tới.

Xây dựng 1 chiến thuật đầu tiên chúng ta phải xác định được chúng ta sẽ đá với đội hình nào , 4-4-2 , 4-3-3 , 4-5-1 , 4-1-2-1-2 , 5-4-1 vv…
    Mỗi 1 đội hình khác nhau cần những cầu thủ khác nhau đấy là điều hiển nhiên nhưng mình vẫn nhắc lại vì điều này sẽ liên quan mật thiết đến việc chọn cầu thủ cho vị trí , huấn luyện cầu thủ và mua bán cầu thủ của bạn. Chính vì vậy mà mình nhấn mạnh lại rằng việc đầu tiên là hãy xác định đội hình bạn muốn đá.

Khi đã xác định được rồi chúng ta sẽ thấy phần tiếp theo là Philosophy tạm dịch – triết lý chơi.
    Có 5 triết lý chơi được áp dụng trong fm11 này là rigid, fluid , very fluid , very rigid và balance.
    Trước khi nói kỹ hơn về 5 dạng này mình xin có phần giới thiệu qua như sau : khi chơi fluid các cầu thủ của bạn sẽ có khuynh hướng chơi cá nhân , họ nghĩ thế nào là đúng thì họ sẽ làm , hậu vệ sẽ tham gia tấn công khi có thể , tiền đạo cứ lùi về tận sân nhà mà cướp bóng . điển hình như Rooney tiền đạo của MU . Khi chơi rigid , bạn sẽ ép cầu thủ chơi với đúng những gì bạn yêu cầu, điều này sẽ ảnh hưởng đến khả năng sáng tạo và sự “cải thiện”(những pha bóng đột biến) trong lối chơi bóng của cầu thủ .
    Điều này từ trước đến nay rất ít khi được để ý tới , ai cũng thường để fluid cho tiện hoặc balance nếu không biết nó là cái gì nhưng thực sự nó rất quan trọng đến chiến thuật và cầu thủ của bạn. Những điều sau đây mình sẽ làm sáng tỏ hơn ví dụ sinh động là đừng có hòng Berbatov phòng ngự khi mà bạn đang set chiến thuật là fluid vì anh ấy sẽ chỉ làm những gì anh ý thích , và làm tốt nhất là tấn công mà thôi.

Balance : nó là trung bình cộng của fluid và rigid , bạn sẽ không phải lo lắng cầu thủ sẽ bỏ vị trí mà lao lên tấn công khi bạn đang chơi phòng ngự phản công hoặc phòng thủ cực sâu với số đông, nhưng vẫn không làm ảnh hưởng đến khă năng tấn công của bạn vì các cầu thủ không bị cứng nhắc 1 cách thái quá. Cầu thủ sẽ chơi với chính xác những gì bạn set cho họ đá ở phần player-duties và bạn sẽ thấy đội mình chơi vừa sắc sảo trong tấn công và vẫn vững vàng trong phòng thủ .
    Kinh nghiệm cá nhân của mình là xài balance trong những trận quan trọng sẽ rất tốt , nhất là những trận đấu kiểu C1 , chúng ta không muốn đội mình chơi mất tập trung trong những pha bóng quan trọng nhưng cũng không muốn cứng nhắc quá mà mất lợi thế tạo ra được từ sự chắc chắn vốn có.

Fluid : Đây là triết lý tốt nhất cho những đội bóng có off the ball và positioning của cầu thủ cao . Có thể nói rằng đây là 1 phần của chiến thuật tấn công bới vì các cầu thủ tấn công sẽ di chuyển linh hoạt , roaming liên tục , các cầu thủ phòng ngự cũng sẽ di chuyển khỏi vị trí của mình khi cần nếu nó trợ giúp tốt cho lối chơi toàn đội. Cầu thủ sẽ làm những gì họ cho là đúng và bạn đang cho họ cảm thế “fê fê” trong vai trò của mình.
    Khi bạn sở hữu 1 hàng hậu vệ tốt và 1 hàng tấn công đủ mạnh thì hãn dùng cái này nhé , doping đấy.

Very fluid : Phiên bản “năng động” hơn nữa của fluid , Cầu thủ sẽ di chuyển gần như tự do với khả năng off the ball , positioning của họ . Tấn công sẽ rất mãnh liệt nhưng cũng rất dễ bị đối phương triệt hạ lối chơi, và cho kết quả ngược lại.
    Cái này chắc chỉ kết hợp với dùng overload là hợp, còn lại thì dùng very fluid thì coi như tự bắn vào người 1 phát rồi sau đó tấn công trong điên cuồng. Dùng cho những bạn yêu bóng đá đẹp nữa , cống hiến hết mình cho từng đường bóng.

Rigid : Trái ngược với fluid , rigid đem đến 1 thứ bóng đá “Rôbốt” , 11 robot man sẽ chiến đấu để bảo toàn mảnh lưới trước tiên rồi tiến tới việc chiến thắng. Như đã giới thiệu sơ qua ở trên , cầu thủ sẽ làm đúng theo những gì chiến thuật bảo , phòng ngự chặt , khi tấn công cũng di chuyển cho làm sao không để lộ ra khoảng trống , không để mất bóng đáng tiếc bởi những đường chuyền cẩu thả .
    Đá như thế với những đội bóng chơi tấn công thì chả sao , sẽ chắc chắn và thực dụng nhưng nếu đá với đội yếu hơn thì sẽ hơi thừa thãi. Vì lối chơi sẽ yêu cầu thể lực.

Very Rigid : cũng như very fluid , very rigid là lối chơi tiêu cực nhất bạn có có thể tưởng tượng ra , như với Inter vs Barca hay gần đây là Liverpool vs Chelsea trong 1 trận đấu mà Liverpool đá chắn chắn và cứng nhắc với 7 hậu vệ và 2 tiền vệ đánh chặn trên sân. Cầu thủ sẽ chỉ và chỉ làm , bằng mọi cách sẽ đảm bảo chiến thuật được đề ra , chủ yếu là phòng ngự.
    Đây là triết lý mà rát hợp với những đọi bóng nhỏ , hoặc yếu hơn trông thấy muốn tạo ra bất ngờ.

Còn tiếp …