Share game FM24 (PC)
Hiển thị kết quả từ 1 tói 2 trong tổng số 2
    Số bài viết
    0

FM2k9 .. nhìn lại những ngày.......

Thế là FM2010 sắp ra rồi...(thèm chảy zải..sry hơi bẩn tí), tuy có bản demo nhưng mà demo nào thì cũng chỉ là demo(omfg..) ,rõ ràng là nó đẹp hơn rồi.. nhưng các vấn đề khác mình vẫn chưa test chuẩn được..

Thôi thì ngồi rảnh rỗi ta viết vài dòng cho anh em đồng đạo, đây chỉ là suy nghĩ của mình ( sau khi có kiến thức thực tế về thể thao nói chung và bóng đá nói riêng ),có gì sai sót hoặc các bác có ý kiến gì thì đóng góp cho nó vui nhà vui cửa ..đỡ mỏi mòn chờ đợi ngày game em nó ra..

Mình sẽ lấy ví dụ 1 đội bóng.. nào giờ nhỉ ...chờ 5phut
    ..
    Xem qua 1 vòng thấy các bác có kiến thức vãi, tình hình là rất nhiều người chơi bóng đá Anh( chắc tại VN chiếu PRM đúng ko..,mình thường chơi bundesliga)
    ..
    Rồi tớ chọn Liverpool của anh vậy.. lí do ah..đội nào chả như nhau, ko thích mấy đội nhiều tiền mua thêm nhiều cầu thủ
    ( vấn đề này là sở thích người chơi, chắc chắn các pác ai cũng thix nhiều tiền mua 1 dàn sao với sao rồi.. nhưng chuyện đó ko phải chuyện đáng nói... cái mình muốn nói là MANAGER là như thế nào)
    ..quan trọng là thằng liverpool này đá phụ thuộc vào Torres và Gerrard quá.. mình sẽ xây dựng 1 đội hình phụ thuộc 2 thằng đó..cho đến khi .. ko có nó cũng chả sao..

-----------

FM2009.. club: LIVERPOOL database updated 11/10..(down trong forum ấy..đừng hỏi những gì ko liên quan đến tớ nhá ..kaka)
    ..rồi ..take control LIVERPOOL rồi.. làm gì giờ nhỉ..ah tất nhiên là 1 dàn coach rồi.. ko có đội ngũ huấn luyện ai.. uhm.. chỉ có 1 bé Hughie McAuley là 5 sao.giữ lại ..còn lại tiễn em về với mẹ hết..
    Nếu lười thì dúng genie scout đi..tìm coach cho nhanh.. mình thì bây giò chả dùng nữa.. dùng cái đấy chơi 1 file save 5 mùa bòng là chán ngắt..
    còn ko dùng genie scout như mình (large database) đi hỏi thăm sign mấy em coach của MU, Asernal, Palermas(brazil),ajax(Holland),boca,porto,sporting Lisbon,Leverkusen(germany),Real,barca.inter,AC…
    nói chung là đi hỏi thăm từng thằng coach của các đội bóng đào tạo khá tốt (tốt nhất là Palermas,Lazio và AC)
    ..tranh thủ lúc này hỏi luôn mấy chú scout nhé mặc dù 3 4 mùa đầu chưa cần xài tới scout đâu
    ..tìm bác sỹ cho các em ấy nào………..vụ này hình như có người nói rồi.. mình ko nhắc lại nữa..
    (nói chung dàn coach ,physio,scout 5sao hết là…em là number one)
    …the là được rồi..(ah trong thời gian đi tìm coach,scout các thứ thì ko bấm qua ngày ah nha.. tiết kiệm làm việc từng ngày một thì hiệu suất của đội bóng bạn sẽ rất tốt.)

--------------------------------------------------------------------------

Tiếp theo xây dựng lịch training nào…
    Những điều các bạn phải lưu ý là.. MỖI VỊ TRÍ cần những ĐIỂM SỐ nào..cái này siêu quan trọng..
    Tiếp theo là nhìn cái lịch training default nào…wao :----Light-Medium-High-Intensive---: wao cái này nghĩa là gì… (tra từ điển..dummy cũng có thể cười hihi mà hiểu).. nhưng thực tế nó thế này.
    Từ trái sang phải là từ 0 - 25.. ta có các mốc quan trọng là 9(start Medium), 16(start High),23(start Intensive)..
    điều đó nghĩa là bạn set ở 9 nó sẽ CHẮC CHẮN ko xuống point bắt đầu lên1 point,
    16 là chắc chắn lên 1 point và bắt đầu lên point 2
    23 là chắc chắn lên 2 point và bắt đầu lên point 3
    Và 25 là lên nhanh nhất (cho là 3point đi.. ko biết có chắc chắn 3 point ko)
    Ví dụ nhé ST đi,,ST của tớ là Torres là agi hero striker..nó cần những điểm này là quan trọng nhất
    Finishing (shooting)
    Heading (shooting)
    Pace (Aeorobic)
    Composure(shooting)…..
    Vậy cơ bản em ấy phải lên3 điểm shooting (set 25) và 1 point aeorobic(set 16)..
    Phân tích như thế các bác sẽ thấy training của Tug (TT training ) được xây dựng trên cơ sở trên và đa số mọi người dùng đều có tiến bộ,tuy nhiên dùng Tug,cũng như Dark và 1 số cách training sẵn có có quá nhiều điểm xuống(những điểm ko cần thiết đối với player Happy và cả điểm cần thiết với player Unh)
    Lý thuyết điểm rơi
    ( trong môn thể thao nào cũng áp dụng.. nhưng tính sai chút xíu là phong độ -biểu hiện qua Attri (ko phải morale)-ko thể tốt được )
    “nếu bạn luyện tập nâng 1 cây tạ 60kg thì chẳng bao giờ bạn nâng được 100kg, hãy tập ở 70kg”

Đơn giản tí..đó là 70% là đủ(nhớ câu này thôi..các cái khác không cần hiểu đâu)
    ..ví dụ :trong bảng training ..vùng Light từ 0 8.999999 là ko xuống point… thì 70% của nó ~ là point thứ 7..set ở point thứ 7 là ko xuống point(thật ra là set ở point thứ 7 vẫn có thể lên 1 point…còn khi nào nó lên thì cầu chúa đi)
    Dùng caias 70% này ta tính lại các điểm cần thiết tí..
    9- 7 ( 7.xxxxxx)
    16 12 (12.xxxxxx)
    23  17 (17.xxxxxx)
    25 --> 19 (19.xxxxxxx)
    Tóm lại ta có …set ở 7 ko xuống point, ở 12 lên 1 point, ở 17 lên 2 point và 19 lên 3 point.
    _ Lời khuyên dành cho các bạn :
    SET lịch training là đếm xem mấy point cần thiết rồi cho vào vị trí ấy tương ứng..những cái ít quan trọng hơn thì nên để cho em ấy ở 12( nghĩa là có tiến bộ là được rồi), còn những ít KHÔNG quan trọng thì cho em ấy 7… NHỚ : không để mất 1 point dù là point ko quan trong..các point ấy đều có ích cả .. ko phí tí nào đâu… hãy tét sẽ thấy tốc độ lên point
    Và tin mừng là FM để cho các bạn chỉ số point set cho tất cả các vị trí hầu hết là vừa đủ point đến hết Medium.. (nghĩa là cứ đếm rồi set.. cho cái ko quan trọng ở 7, cái ít quan trọng thì để 12..tự nhiên nó sẽ tới max của Medium)
    Những em nào Unh vì high workload thì các bác set riêng training cho nó.. chỉ số kĩ thuật giống y chang, chỉ giảm str và aerobic.. nhưng không giảm dưới 7 cho cái ko cần thiết và ko giảm dưới 12 cho cái cần thiết..
    (---------- không biết ý các pác thế nào nên ko dám pót traing schedule của em lên---------)

…………..PHÙ.. PHÀO… mỏi mệt quá.. mới hết training thôi ah..omfg.. lỡ rồi phải tiếp chứ sao
    PHẦN tiếp theo TACTICS.oh yeah… quá dễ…… hic nhưng lại là khó nhất
    Tactics là gì.. “ là đội hình, tư duy ,chiến thuật để phát huy tối đa tiềm năng của các cầu thủ bạn có THEO tư duy logic của HLV”
    Ai cũng biết tactics hết .. nào là 442 - 442 sexy – 433 –cho đến 4411 hay 4141 …. Ai cũng đọc tên ra đươc
    Nhưng thưa các bạn tactics ko phải là cái tên gọi.. cũng ko phải là xếp 4 4 2 là nó thành 442 của MU hay Asernal……..ko phải cứ 1 dàn sao nhét vô 433 thì đá hay và đẹp như barca
    Đó chỉ là cái hình và vị trí cầu thủ TRƯỚC KHI RA SÂN..ví dụ lấy 2 anh ST cao to đẹp zai ép sát vào khung thành đối phương phía cánh 2 anh chạy nhanh như carlos tạt chuẩn như beckham.. mà cả mùa 2 anh ấy tổng cộng không đến 20goal  xin nói thẳng luôn… làm ơn tìm hiểu kĩ hãy làm HLV.
    Trước khi nói chi tiết hơn 1 ví dụ mình xin nói lại các bạn 1 câu đã..1 tactic chỉ cần có 3 tuyến thì nó đều là tactics tấn công hoặc phòng thủ,,vì tất cả đều theo tư duy logic của HLV mà..
    Trong các tactics thì khó dùng nhất là tactics có “máy quét bóng” hay có “cầu thủ tự do” là đòi hỏi “trình” HLV nhất ..vì sweeper chỉ đứng chết dí nói chuyện với thằng goal thôi… thằng libero chạy lung tung tùy hứng (cre), phong độ tùy hứng nốt.. nên 2 tactics này cơ bản bạn phải quên tụi nó đi..coi như 10 đá 11..
    (Mún đá libero trong FM các bạn phải có 1 MC toàn diện ~ cỡ như veloso học 3 năm AMC ,thêm PPM dốc bóng nữa mới được)
    Giờ mình muốn đá đan bóng đẹp như Asernal, pressing cầm trận đấu như barca và phải không sợ phản công nữa.. omfg srry em hơi tham tí.. nhiều người đọc chắc nghĩ thằng điên.. làm gì có tactics nào thế (không có thiệt mà.. ko có thì giờ làm).. 442 ép sân như MU, bị phản công bởi cem agi ST (fast strike) có pace và drib cao ngất thì 2 DC Rio và Vidic ko thể chặn được quá 60% số cơ hội
    Uhm vẽ xong hình rồi.. tớ chơi tactics này.. 1-4-1-1-2-1 gồm SW - DL_DC_DC_DR – DMC –MC- AML_AMR – ST…. chỉnh mũi tên cho DMC,DC xuông , FB lên, MC lên
    Tớ thì tớ ko thix phong cách 262 nên 2 DC này cũng def thôi em ơi (262 là phong cách kéo DC lên và 2 FB bó vào khi tấn công)
    Ko bàn về các loại phong cách bóng đá đã có … thôi tớ set tactics đã..
    Go TEAM ÍNSTRUCSION
    Mentality : 12 (có khuynh hướng tấn công)
    Cre Fre : 8 (set cái này cho có thôi vì mình thật ra set mentality và Cre cho từng em 1
    Pass style : 6 (mixed ngay trên short)
    Tempo : 8 (cái này gọi là đá banh khờ thì phải ..đan bóng qua lại cho tụi nó buồn ngủ.. nếu ai mún đá đan bóng nhanh tăng tempo lên—cẩn thận tempo cao quá player theo ko kịp mất hết cơ hội)
    Width : 8 (nhìn position thấy từ DMC trở xuống khoảng cách ngắn ko—cho các em nó giữ cự li gần nhau thôi--- nếu ai thix đá dãn đội hình thì tăng Width lên )
    Closing Down : 14 (bắt đầu whole pitch-áp sát vào pressing mà -)
    Def line ,tack,time để ở giữa hết.
    Focus passing : Mix (mặc dù chơi chuyền ngắn nhưng vẫn để mix ..vì dùng cre của một số cầu thủ có cre cao để phá phong cách.. lâu lâu chọc 1 đường dài thật dài ra biên)
    Đánh dấu vào Tight Marking và counter att

Set corner là 6yard box
    Free kick là best header
    Và throw ins là Quick <<<< don’t forget it.. ai mún đá tấn công đều phải có throw ins là Quick
    set đi rồi thấy số bàn thắng từ ném biên nhiều như thế nào
    …..xong rồi…đến player INStruCTION
    Chỉnh vài view  mentality 
    set thủ môn là 7
    SW là 3
    (nếu chơi tactics của máy 2 em này sẽ là 0 = vứt đi ,chỉ biết phá bóng suốt ngày ra biên,, cho máy nó trăm quả corner với throw in cũng chết)
    DC là 8
    DR-DL là 11
    DMC là 8
    MC là 12
    AMR –AML là 12
    ST là 14
    Nhìn vào mentality chỉ có 4 thằng có khuynh hường phòng thủ( ít hơn mental 5 5 của benitez)
    Chỉnh sang view –creative freedom nào....
    4thằng gồm thủ môn + 3 thằng phòng thủ(1 SW, 2 DC) set xuống 0 hết
    DMC set ở 6 ( thằng này sáng tạo gì.. trâu chó ở đó cho tao.. hên xui lắm mới có 1 pha đặc biệt)
    DR-DL set cũng 6 đi..( nó vẫn là hậu vệ, trận nào DMC MC hoạt động tốt FB hay có bóng lên biên thì set chỉ số này cao lên chút đỉnh)
    AML,AMR… đôi cánh của tôi set em 11 ( trừ khi em nào như renato augusto của Leverkusen (khuyến khích các bác mua em này,ngon bổ rẻ) cre em 18,drib,pass,long shoot đều khá,cross cũng được..cho em lên 15 luôn chơi tự do đi)
    MC..set 14 tự do xử lí bóng đi em… xử lí tốt thì ST nó đua kiếm goal , ko tốt DMC lấy lại bóng cho
    ST … set 14 tự do phát huy đi em.. em muốn làm gì thì em làm.. bóng là của em.. bàn thắng là của tôi.. chỉ cần kết quả, ko cần nhìn quá trình..
    (chú ý các bác nhá.. set cre freedom ko thể quá chỉ số cre của player..cao nhất và phát huy hết cỡ là = cre -1.. còn tại sao thì đừng hỏi.. dài lắm rồi cái gì cũng nói,cũng giải thích thì bao nhiêu cho đủ, tự tìm hiểu đi keke)
    Sang cột Passing Style
    Chỉnh riêng cho 2 DC lên 11 (nếu team bác nào có DC passing cao hơn thì set cao lên nhé..cái này tạo cơ hội phản công tốt lắm nhất là sau tình huống cố định)

--- sang cột closing down set lại riêng cho thủ môn là 0 , DC và SW là 2 ---- 3 thằng này cần pressing gì ai,đâu phải thấy nó có bóng cách 30m thì DC chạy ra ngay đâu
    sang cột tackling set lại cho 2 em DC và DMC là hard ---sợ gì nó, bóng kìa, lỡ xui bị nó qua còn SW đang đứng nói chuyện với GK kìa
    Set ST là easy.. tránh xa tao ra..làm gì gần tao vậy, tao ko có khoảng trống chạy ghi bàn HLV nó cho dự bị ah.

Sang cột run with ball : set cho ku ST là often , 4 thằng biên (FB,Wingers) và MC là mixed..còn lại mấy em lo thủ đi (rarely)

Sang cột long shoot,DMC mixed,winger mixed, MC với ST Often..còn lại rarely hết
    (Ai thix cho hậu vệ biên shoot thì set..riêng DC trong tactics này mình có cho lên đâu mà set)

Sang cột Through Ball ….DMC set mixed, 4 em ở trên là Often, 5 em ở dưới là rarely

Sang cột marking set cho 2 DC là MAN nhá..thằng SW nhớ là ko đc MAN đâu.. nó mà chạy theo 1 thằng thì ai nói chuyện vơi GK
    Sang cột free role cái này mình chả muốn set cho ai (mọi người có thể set cho MC hoặc wingers những đứa tổ chức tấn công tốt.. thường set chung với playmaker ,thằng này nhận nhiều bóng nhất)
    Sang cột hold up ball cũng chả muốn đứa nào giữ bóng.. người ta tấn công nhanh mà.. nếu đá phong cách dãn biên nên có 1 em này thường là DMC có pass khá ,hoặc dùng khi giảm nhịp độ tấn công của đối thủ

OH YEAH..save tactics cái đã
    tạm cái tactics thế đi..cơ bản là tactics này luôn không đổi bất kể sân nhà ,sân khách,trời nắng trời mưa…… trong trận đấu lúc thay người chú ý cre freedom và passing style của cầu thủ có đáp ứng được ko là đủ

Nhìn tổng quát 1 tatics ,là passing ,long shoot, crossing cho ST,việc còn lại là của ST.. thỉnh thoảng phá phong cách nhờ các tình huống của MC ,ST và phá bóng dài của DC
    Do ST chơi quá ư là tự do nên agi ST hay str ST cắm đều được.. vì ta còn sự hỗ trợ từ cánh khá tốt cho ST
    (chú ý.. nếu trận nào cả DMC và MC đều ko tốt ,kể cả thay người cũng ko tốt. thì set hold up ball cho DMC và DC nhá.. giảm nhịp độ tấn công của đối thủ đã rồi mới tấn công được.. cái này thuộc về HLV đọc trân đấu rồi… mình ko giúp được .. có tình huống nào các bác cần hỏi thì hỏi chứ em chịu.. nói chả hết nổi)
    Xong cái tactics đến lượt xem các cầu thủ mình có và bắt đầu chơi game…ah..team chỉ có 1 DMC 1 SW.. đi mua thằng Fazio Federico thôi kaka…

Vài dòng đóng góp tí cho các bác mà em mất cả mấy tiếng… mong là ko bị ai chem. (hehe)

Kết thúc : các pác tham khảo training schedule này nhá… dựa vào nó và những gì mình biết hãy làm training schedule cho Youth thử xem..các pác tét cái training schedule này nào… ko tốt hơn Tug và Dark thì cứ chém em ( 1 2 tháng coi em nào Unhappy tách riêng ra giảm 2 – 4 điểm strength và aerobic-đứa nào str thấp thì giảm str, agi thấp thì giảm aerobic, còn không thì giảm đều)
    Str Aero GK Tac Ball Def Att Shoot Set Pieces chú ý :
    SW,DC 17 9 0 12 7 17 7 17 12 Aero 9 nếu bạn cần DC chống phản công
    DR,DL 12 12 0 12 12 17 17 7 12( 13) nếu bạn có nhiều FB thì để SetPieces 13
    DMC 17 7 0 12 12 17 12 12 12
    MC 12 12 0 17 12 12 12 12 12
    AMC 12 12 0 12 17 7 17 12 12
    wingers 12 17 0 12 12 7 12 7 17
    agi ST 7 17 0 12 12 7 17 17 12
    str ST 17 7 0 12 7 7 19 19 12
    GK X X X X X X X X X mọi người tự làm nào,hehhe

(ah ..cho hỏi các bác mods nào rảnh ko pack bản dịch hins and típs cho em cái ..em đang định làm hướng dẫn tiếng việt trong game)

Lời cuối.. đây là những hiểu biết của mình.. ai có ý kiến đóng góp nhá,