Share game FM24 (PC)
Trang thứ 4 trong tổng số 4 trang Trang đầuTrang đầu ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 tói 37 trong tổng số 37

Chủ đề: Cầu thủ

Số bài viết
    25
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của onlyyou017 Bài viết
    bác cứ tự mày mò đi. bác vậy là hơn em hồi đó rồi đó. tiểu đệ đây lúc mới chơi còn ko biết dowload là cái gì nữa kìa, vô diễn đàn muốn hỏi hay trả lời còn ko biết vì hồi nào h có biết máy tính, phải nhờ thằng bạn hỏi dùm mà cũng ko biết coi trả lời ở đâu luôn:a42::a42: FM lúc trước tiểu đệ chơi làm gì có việt hóa, lại toàn tiếng anh, chả hiểu cái chi, cứ nhấn đại, vô được cái nào cũng vô hết, rồi cũng biết hà anh em trong forum nhiệt tình lắm, bác cứ hỏi là có người trả lời bác ngay ấy mà. chúc bác nhanh chóng thành 1 cao thủ
    vâng, em cũng tự mày mò nhiều rồi. kHông biết mình sai chỗ nào mà càng điều chỉnh đội hình thì càng thất bại. Cái phần Show on to weaker/left/right foot em vẫn chưa hiểu, ko hạn chế đc cầu thủ chạy cánh của đối phương...thua hoài, em chỉ đá đc mùa đầu, đến mùa 2 thì sack. em có đọc hướng dẫn: "Khi set Defensive line cho tactic, cần đặc biệt chú ý tới liên quan giữa nó và Mentality của đội. Defensive line nên được set ở mức trung bình giữa mức độ thấp nhất và cao nhất của mentality trong đội. Ví dụ nếu bạn set mentality của đội giao động từ 14-20 click ( mỗi click chuột con trỏ của Mentality sẽ dịch chuyển một đơn vị, 14-20 tính từ vị trí đầu tiên bên trái) thì Defensive line nên vào khoảng 17 đơn vị." em chưa hiểu đoạn này lắm, bác nào chỉ giúp em với

Số bài viết
    469
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ongnoicong Bài viết
    Đút bột cái gì? mày có giỏi thì hướng dẫn đi. Nói như mày thì tao chẳng cần lên diễn đàn hỏi làm gì. Ko giúp dc gì thì thôi, ở ngoài mà đọc, vào spam vớ vẩn.
    Tôi muốn hỏi các bạn là xây dựng tatic nên bắt đầu từ đâu cho người mới chơi có thể áp dụng, còn các hướng dẫn trên này rất chung chung, vẫn phải mày mò chán. Nếu câu trả lời của các bác luôn là "tự mày mò đi" thì các bác đừng trả lời làm gì nữa cho đầy topic lên, chẳng giải quyết gì mà thành ra cãi nhau
    Thế có cái đầu để cho đẹp hay sao mà đòi chỉ tận tay thế? Chơi mà ko tự tìm hiểu, tự mày mò thì chơi làm clg? Mà cũng chẳng phải là quá khó mà tự mình ko thể làm được
    Anw, sợ bro rồi.. bái phục, bái phục..

Mã:
    Bế quan tu luyện

Số bài viết
    179
    Câu sau thì không phải là ba phải, mà nghĩa là phong độ không được ổn định chứ nhỉ?

Số bài viết
    354
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ongnoicong Bài viết
    vâng, em cũng tự mày mò nhiều rồi. kHông biết mình sai chỗ nào mà càng điều chỉnh đội hình thì càng thất bại. Cái phần Show on to weaker/left/right foot em vẫn chưa hiểu, ko hạn chế đc cầu thủ chạy cánh của đối phương...thua hoài, em chỉ đá đc mùa đầu, đến mùa 2 thì sack. em có đọc hướng dẫn: "Khi set Defensive line cho tactic, cần đặc biệt chú ý tới liên quan giữa nó và Mentality của đội. Defensive line nên được set ở mức trung bình giữa mức độ thấp nhất và cao nhất của mentality trong đội. Ví dụ nếu bạn set mentality của đội giao động từ 14-20 click ( mỗi click chuột con trỏ của Mentality sẽ dịch chuyển một đơn vị, 14-20 tính từ vị trí đầu tiên bên trái) thì Defensive line nên vào khoảng 17 đơn vị." em chưa hiểu đoạn này lắm, bác nào chỉ giúp em với
    - "Show on to weaker/left/right foot" thường chỉ có tác dụng đánh chặn với cầu thủ thuận một chân, nhưng trong nhiều trường hợp vẫn có thể sử dụng với cầu thủ đối phương thuận cả hai chân.

Ví dụ: Khi đánh chặn right-wing thuận chân phải, bạn có thể sử dụng Show on to weaker/right foot để hạn chế khả năng của cầu thủ này. (Tương tự cho left-wing). Ngoài ra, cần chú ý PM của đối phương. Chẳng hạn cầu thủ đó có thiên hướng bám biên, tạt cánh thì nên show chân cầu thủ theo biên để hạn chế cậu ta khả năng bám biên. Nếu cậu ta có thiên hướng Move into chanel thì show chân ngược lại để hạn chế khả năng đi bóng vào trung lộ...
    Các cầu thủ tuyến giữa của đối phương vẫn có thể dùng nếu anh ta thuận một chân.

- Để xây dựng một tactics thì trước tiên, bạn phải hiểu các chức năng, các cách diều chỉnh cho từng vị trí của mỗi cầu thủ.

Xây dựng tactics cũng có nhiều trường phái khác nhau( http://fm-vn.com/diendan/showthread.php?t=10583 ). Bạn phải dựa vào đội hình bạn đang có để quyết định xem xây dựng tactics theo trường phái nào? Tôi thì phân loại tactics như sau:

+ Trường phái tấn công tổng lực: Nghĩa là tất cả mọi vị trí đều sẵn sàng dâng cao để tấn công. Cách xây dựng tactics này thường chỉ dành cho những đội bóng lớn, có thực lực và tiền bạc để mua sắm cầu thủ chất lượng.
    Với tên gọi như vậy, hầu hết các vị trí sẽ đều có Mental = attack. Ví dụ trên của bạn khá gần với lối đá này. Trường phái này không quá quan trọng việc kèm người, show...

+ Pressing: Thường thích hợp cho đội bóng hạng trung. Các vị trị trên sân thường dao dộng quanh mức Mental = normal. Với phong cách này yêu cầu kèm người, áp sát... trên toàn sân cho mọi vị trí.

+ Trường phái phòng ngự phản công: Thường dành cho các đội bóng nhỏ. Với lối đá này, các vị trí hầu hết đều phải tham gia phòng ngự. Show onto weaker foot nên dùng tối đa cùng với closing down và tackling hard... Với lối đá này thì khuyến khích sử dụng tempo slow và cầm bóng được càng nhiều càng tốt.

Ngoài ra, còn có 2 trường phái xây dựng tactics khác nữa là xây dựng dựa trên Team Mental và Personal Mental. Team Mental thường thích hợp cho CLB lớn và có cầu thủ chất lượng cho mọi tuyến. Còn Personal Mental thì thích hợp cho hầu hết các CLB.

Duwaj vào CLB bạn chọn, dựa vào thực lực và dàn cầu thủ bạn có mà quyết định xây dựng tactics theo trường phái nào. Bạn có thể tham khảo thêm phần này để xây dựng tactics cho phù hợp.

Các trường hợp điển hình và phương pháp xây dựng tactics

TI luôn được hiểu là chiến thuật chung cho toàn đội. Vì vậy khi ta yêu cầu cầu thủ chơi attack thì nghĩa là tấn công, còn defend thì nghĩa là phòng ngự.

Trong PI thì lại không hoàn toàn như vậy. PI là để điều chỉnh vị trí từng cầu thủ trong sơ đồ chung của toàn đội. Vì vậy, attack hay defend chỉ mang ý nghĩa tương đối chứ không hẳn là phong ngự hay tấn công.

Để tìm hiểu mối quan hệ giữa TI và PI, ta chọn 2 trường hợp điển hình nhất và dễ theo dõi nhất, từ đó suy ra những trường hợp còn lại.

- Trường hợp 1: T.Men = attack (>10) và P.men = defend (all<10).
    Trong trường hợp set Mentality như vậy, nếu quan sát full match, ta có thể thấy khi mất bóng, khi đối phương phát động tấn công thì toàn bộ đội hình lập tức lùi sâu về sân nhà để phòng ngự. Và khi tấn công thì đội hình lập tức dâng lên rất nhanh.

- Trường hợp 2: T.Men = attack (>10) và P.men = attack (all>10).
    Trong trường hợp này, dù mất bóng hay có bóng, dù tấn công hay phòng ngự thì đội hình luôn dâng cao chứ không lùi về để phòng ngự khi mất bóng.

Từ đây có thể suy ra các trường hợp còn lại

- Trường hợp 3: T.Men = defend (<10) và P.men = defend (all<10).
    Trong trường hợp này cho dù có bóng hay mất bóng thì đội hình luôn lùi sâu và khi phát động tấn công thì luôn là từ sân nhà.

- Trường hợp 4: T.Men = defend (<10) và P.men = attack (all>10).
    Trường hợp này có xu hướng phát động tấn công từ sân nhà, còn trong phòng ngự thì tuỳ trường hợp, nhưng luôn bắt chặt người từ giữa sân.

Từ các trường hợp trên, ta sẽ có quyết định tương ứng cho từng trường hợp.

Chẳng hạn như trong trường hợp 3 rất thích hợp cho lối đá phòng ngự phản công nhanh, chuyền bóng dài vượt tuyến để tiền đạo đua tốc độ. Nhưng trường hợp này cần hạn chế thủ môn phát bóng dài. Vì vậy nên set cho thủ môn passing short và defend col.

Hay trong trường hợp 2, vì đội hình luôn dâng cao đá lối all out thì quick through và passing short, run with ball mix là hợp lý hơn cả....

Hiện giờ tớ mới chỉ nghĩ ra như vậy. Còn khi nào thì TI và khi nào thi PI thì còn chút khúc mắc, chưa nghĩ ra. Nên tạm thời tớ cho rằng:

- Khi set T.Men = attack: Khi phòng ngự, các vị trí sẽ là P.Men. Còn khi tấn công thì các vị trí sẽ là T.Men
    - Khi set T.Men - Defend: Khi phòng ngự, các vị trí sẽ là T.Men. Còn khi tấn công thì các vị trí sẽ là P.men

(Mời các bạn góp ý)

Lần sửa bài viết gần nhất bởi hungicp : 03-10-2009 vào lúc 03:51 PM

Số bài viết
    25
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của uknvn_ever Bài viết
    Thế có cái đầu để cho đẹp hay sao mà đòi chỉ tận tay thế? Chơi mà ko tự tìm hiểu, tự mày mò thì chơi làm clg? Mà cũng chẳng phải là quá khó mà tự mình ko thể làm được
    Anw, sợ bro rồi.. bái phục, bái phục..
    xin lỗi vì hôm trước mình hơi nặng lời, có gì bỏ qua cho mình nha:a26:. Mình cũng đang tự mày mò đây, mình muốn hỏi thêm các bạn đã có kinh nghiệm để hiểu rõ hơn vấn đề nhanh chóng mà thôi. Ví dụ như mình team talk giữa trận thấy ko hiệu quả, làm cầu thủ của mình chơi kém hẳn đi, sau khi đọc bài trên diễn đàn thì tình hình cải thiện hẳn. Trong việc xd tatic, mình cũng làm nhiều rồi mà ko thấy ưng ý nên muốn hỏi các bác, mong các bác chỉ cho mình con đường để đi chứ ko phải các bác chơi dùm mình. Cảm ơn các bác
    Một lần nữa xin lỗi bác uknvn_ever nha!

Lần sửa bài viết gần nhất bởi ongnoicong : 04-10-2009 vào lúc 08:04 AM Lý do: thiếu

Số bài viết
    25
    chào bác,
    cảm ơn bác đã chỉ dẫn tận tình
    em cũng đọc nhiều bài viết của bác rồi và rút ra nhiều kinh nghiệm cho mình. Cho em hỏi thêm là em muốn xây dựng một đội hình có lối đá chậm, chắc, kiểm soát bóng nhiều mục đích của em là muốn kiểm soát trận đấu để dành chiến thắng( em có suy nghĩ là khin mình chủ động cầm đc nhiều bóng hơn thì sẽ có thể kiểm soát trận đấu và có nhiều cơ hội thắng hơn;ko biết như vậy có đúng ko bác?). Về T.men, em thường để attack(13 click);create freedom normal(13) ;slow tempo; passing short; narrow, deffend line : puss up(13.15);tackling: easy(0). Về đội hình thì em chơi 2 DC, 2 full back; 1 DMC(L), 1 MC (r); 2 winger; 1 AMC đá lùi ngay sau ST; 2 winger đá bám biên (ngang hàng với AMC ). Em set P.men mặc định theo game vì em tự set thì thấy ko hiệu quả( thường rối đội hình và thua), nghĩa là 2 DC em set for Central back...tương tự các vị trí khác. các BÁc cho em ý kiến để em xây dựng tatic tốt hơn vì em thấy ko ổn lắm, chiến thăng chủ yếu nhờ vào may mắn. Cảm ơn các bác

Số bài viết
    354
    Đây là chỗ để hỏi đáp chung, tốt nhất là bạn chuyển bài này sang phần Tactics tôi sẽ trả lời cho bạn. Hơn nữa, đưa sang bên đó, bạn sẽ nhận được sự góp ý của nhiều thành viên giỏi khác và những thành viên chọn lối đá giống bạn hơn là ở bên này. Như vậy bạn có thể biết nhiều hơn.

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới