Share game FM24 (PC)
Hiển thị kết quả từ 1 tói 8 trong tổng số 8
    Số bài viết
    3

Vấn đề về điều chỉnh tactic trong trận đấu

Tôi đá AC Milan, hàng công rất mạnh, như sau:

Đội hình thường ra sân: 3-2-1-2-2, đá banh ngắn, quick, chuyền nhiều nên tỷ lệ giữ banh rất cao, Kaka với Ronaldinho đá hộ công sau Robinho & Pandev (hoặc Pato), tỷ lệ ghi bàn khá tốt, kể cả sân khách

Tuy vậy có 1 vấn đề là khi ghi bàn nhiều rồi muốn lùi về đá thủ (nhất là khi đá sân khách hoặc bị đuổi 1 thằng) bằng cách rút AMC hoặc 1 FW để tăng thêm 1 hậu vệ thì y như rằng bị ép rồi ghi bàn lại. Có nhiều khi dẫn trước nó đến 2,3 bàn mà đá co cụm lại thì y như rằng bị gỡ hòa rất lẹ, tức ko chịu được

Không biết lý do có phải do hàng hậu vệ còn trẻ hay ko chứ tôi cũng kết hợp 1 lão tướng + 1 chú trẻ mà (thường là Nesta + Evans hoặc Thiago Silva, 2 chú này cũng đâu đến mức quá trẻ ???) nhưng y như rằng đổi đội hình = tăng hậu vệ, rút tiền vệ công để bọn nó giữ banh nhiều là bị thua lại nhanh chóng
    Có 1 điều rất tức là lúc để 1 Central Def thì bọn nó lại đá rất chắc, vì tôi để 2 DMC (Gattuso + Flamini ở dưới, Veloso đá cao hơn 1 chút ở trên) ít khi lên, 2 WB cũng Mixed Forward run, bọc lót tốt, 1 phần cũng vì khi ấy đội tôi kiểm soát banh quá nhiều nên đối phương ko có cơ hội nhiều. Nhưng cũng với 2 DMC như vậy, thêm 1 CD nữa bằng cách rút FW hoặc AMC về thì mấy thằng hậu vệ lại đá như gà mắc tóc. Tôi chỉnh đá narrow lại, Zonal marking chặt, closing down hoặc hảd tackle những thằng quan trọng ở trên nhưng thế nào cũng vẫn để lòi 1 thằng ko kèm chặt, ghi bàn như ở chỗ ko người, trong khi rõ ràng hậu vệ của mình lúc này nhiều hơn hẳn lúc đầu, khó hiểu quá.

Mới viết bài đầu ở forum nên chủ yếu với mọi người, cũng chưa chi tiết lắm. Chủ yếu là hỏi kinh nghiệm 1 cách chung chung trước về vấn đề thay đổi đội hình. Ai có kinh nghiệm dù ít hay nhiều cũng xin cứ post lên cho tôi học hỏi. Nếu mọi người có hứng thú với đề tài này thì tôi cũng sẽ post chi tiết lên và cũng mong những bài đóng góp thực sự có ích

Vì 1 thế giới fm

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    99
    có lẽ vì khi đội Máy thua sẽ dâng lên gở, còn bạn thay đổi đội hình đột ngột sẽ dễ dẫn đến rối loạn. Khi đội bạn đang thi đấu tốt nên ghi bàn trước, với mình thì nếu muốn rút về thủ thì bạn ko nên thay đổi vị trí cầu thủ trên sân, mà chỉ nên chỉnh mental -> def. những vị trí dâng lên khi hỗ trợ tấn công ( FR) bạn có thể giảm lại thậm chí kéo lùi, takling có thể -> hard, time wasing - > often, có rất nhìu cách tuỳ theo đối thủ bạn chỉnh lại vài thứ. Còn đội mình thì có dẫn trước cũng chỉ giảm mental thôi, đừng lùi về sâu quá nhường thế trận cho máy, TẤN CÔNG LÀ CÁCH PHÒNG THỦ TỐT NHẤT " Gỡ là bị hở, hở là chết dở" sao ko khoét thêm vào điểm yếu và lúc nó nóng vội nã thêm vài quả

Số bài viết
    40
    Nói chung FM có một nghịch lý làm mình rất khó chịu:
    Giữ nguyên tac >>> bị bắt bài >>> thua
    Thay đổi để tránh bị bắt bài >>> đội hình rối loạn do cầu thủ chưa quen tac >>> thua nua~
    Nản.....

Số bài viết
    354
    Chơi FM thì không phải lúc nào cũng thay đổi Tacs là tốt đâu. Khi đội bóng đang chơi tốt, cầm bóng nhiều và ít bị nguy hiểm thì không nên thay đổi Tacs. Bạn chỉ nên thay đổi khi đội bóng bắt đầu bị ép hoặc bị nhiều cơ hội nguy hiểm. Lúc này có nghĩa Tacs của bạn đã bị bắt bài, cần phải thay đổi.

Khi thay đổi Tacs, ngoài việc chú ý đến cự ly đội hình, bạn phải chủ ý đến passing và tempo nữa. Lúc đầu bạn chỉnh passing short, tempo quick thì sau nên đổi lại thành passing long, tempo slow (hoặc ngược lai) sẽ phát huy hiệu quả.

Việc thêm người tuyến phòng ngự sẽ không phát huy hiệu quả nếu lối đá đã bị bắt bài.

Số bài viết
    672
    nhìu lúc đá nản kinh lun... đang choi O.M... đá lyon hay psg win 2-0, 3-1..... danh doi yeu toàn hoaD

Số bài viết
    33
    Chủ yếu là do mình chỉnh thôi, chứ tớ đá Ars chỉnh liên tục theo Feedback của Assistant nhưng có sao đâu ? Chỉ thấy đúng và thắng liền.Nhưng cũng nên có cái nhìn thế này,nếu đội mình giữ bóng tốt và đang thắng thì không cần thiết phải chỉnh,nhưng nếu đội đang thua thì cần thiết lắm đấy,những thằng rate thấp thì nên thay ra,và xem lại lỗi các bàn thua do điểm yếu nào....
    Nói chung rất khó cứ chơi nhiều là biết cách chỉnh thế nào cho tốt mà cầu thủ không sock mà.

Eduardo Da Silva

Số bài viết
    33
    đôi khi là do đội của bạn ko quen đá theo tac đó bằng tac cũ nên thế

Số bài viết
    58
    mình đá chelsea hàng thủ khủng như vậy mà cũng không thể hiểu nổi vì sao khi thắng 2-0 rồi mình chuyển về thủ thế nào cũng bị dã lại ức không chịu đc. ai có cách j chỉ giúp với

tiền không phải là thứ j cả nhưng rất tiếc 1 điều rằng tiền lại mua được rất nhiều thứ.....!

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới